Bà Trương Mỹ Lan chấp nhận kết quả thẩm định, căn biệt thự 300m2 sắp được đưa ra đấu giá, khởi điểm hơn 200 tỷ đồng

Hồ Nga 04/09/2026 - 19:04

Căn biệt thự liên quan bà Trương Mỹ Lan này nằm trong đồ án quy hoạch khu trung tâm hiện hữu TP.HCM rộng 930ha.

Thi hành án dân sự TP.HCM vừa có thông báo về việc lựa chọn tổ chức hành nghề đấu giá đối với một bất động sản tại 22B Nguyễn Thị Diệu, phường Xuân Hòa, TP.HCM.

Đây là bất động sản bị kê biên trong vụ Vạn Thịnh Phát vào tháng 7/2023, nhằm đảm bảo thi hành án của bà Trương Mỹ Lan.

Theo mô tả, đây là căn biệt thự, thuộc thửa đất số 140, tờ bản đồ số 20, có địa chỉ cũ tại 22B Nguyễn Thị Diệu, Phường 6, Quận 3, nay thuộc phường Xuân Hòa, TP.HCM. Đường Nguyễn Thị Diệu có lộ giới 14m.

Khu đất có diện tích 298,9m2, sử dụng riêng, là đất ở tại đô thị với thời hạn sử dụng lâu dài. Tài sản trên đất là căn biệt thự có diện tích xây dựng 164,4m2 và tổng diện tích sàn 326,1m2.

Theo thông tin quy hoạch được cơ quan thi hành án công bố, bất động sản nằm trong đồ án quy hoạch khu trung tâm hiện hữu TP.HCM rộng 930ha. Đây là khu đất phức hợp, chủ đạo chức năng nhà ở.

Cơ quan thi hành án cho biết đã hết thời hạn theo thông báo nhưng đương sự không có văn bản yêu cầu thẩm định lại. Do vậy cơ quan thi hành án tiếp tục thực hiện tiến trình đấu giá tài sản.

Giá khởi điểm của toàn bộ bất động sản được xác định ở mức hơn 202,5 tỷ đồng, tương đương khoảng 677,5 triệu đồng/m2 đất.

Screenshot 2026-09-04 at 18.43.53
Khu vực xung quanh căn biệt thự được đưa ra đấu giá liên quan bà Trương Mỹ Lan

Căn biệt thự tại 22B Nguyễn Thị Diệu là một trong nhiều bất động sản liên quan vụ án Trương Mỹ Lan đang lần lượt được cơ quan thi hành án xử lý.

Mới đây, cơ quan thi hành án cũng thông báo lựa chọn đơn vị thẩm định giá đối với 16 bất động sản có tổng diện tích gần 9,6ha. Đáng chú ý, 15 trong số 16 bất động sản nằm trên cùng một tờ bản đồ, trong cùng khu vực và có số thứ tự thửa khá gần nhau, tạo thành một cụm tài sản quy mô lớn.

Cùng với đó, biệt thự tại Nguyễn Thị Diệu, một bất động sản khác nằm ở khu vực trung tâm TP.HCM liên quan vụ Vạn Thịnh Phát cũng đang được cơ quan thi hành án tiếp tục xử lý.

Mới đây, Thi hành án dân sự TP.HCM thông báo kết quả thẩm định, xác định giá đối với nhà, đất và tài sản gắn liền với lô đất tại 151 Đồng Khởi, phường Sài Gòn, TP.HCM, trước đây thuộc phường Bến Nghé, quận 1.

Theo thông báo, tài sản được CTCP Định giá và Đầu tư Kinh doanh bất động sản Thịnh Vượng xác định giá hơn 37,4 tỷ đồng. Bất động sản thuộc thửa đất số 6, tờ bản đồ số 39, tại địa chỉ 151 Đồng Khởi. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được UBND quận 1 cấp ngày 15/11/2006.

Screenshot 2026-09-04 at 18.32.05
Bà Trương Mỹ Lan

Quá trình xử lý khối tài sản này nhận được sự quan tâm lớn bởi quy mô nghĩa vụ thi hành án đặc biệt lớn. Theo bản án, riêng vụ án liên quan các lô trái phiếu có hơn 42.000 người được xác định là bị hại, với tổng nghĩa vụ trả nợ hơn 30.000 tỷ đồng.

Trong khi đó, tại giai đoạn 1 của vụ án, bà Trương Mỹ Lan còn phải thực hiện nghĩa vụ bồi hoàn thiệt hại lên tới hàng trăm nghìn tỷ đồng.

Để bảo đảm thi hành các nghĩa vụ này, một khối lượng lớn tài sản đã được kê biên, từ tiền, cổ phần, phương tiện đến nhiều bất động sản có giá trị cao.

Theo Kiến thức Đầu tư
https://dautu.kinhtechungkhoan.vn/ba-truong-my-lan-chap-nhan-ket-qua-tham-dinh-can-biet-thu-300m2-sap-duoc-dua-ra-dau-gia-khoi-diem-hon-200-ty-dong-1464731.html
Đừng bỏ lỡ
    Đặc sắc
    Nổi bật Người quan sát
    Đọc tiếp
    Bà Trương Mỹ Lan chấp nhận kết quả thẩm định, căn biệt thự 300m2 sắp được đưa ra đấu giá, khởi điểm hơn 200 tỷ đồng
    POWERED BY ONECMS & INTECH